Tư vấn & Hỏi đáp

Tôi mới chụp CT mạch vành về. Lúc tiêm thuốc cản quang, tôi thấy có 1 luồng nóng ran

15:18, 20/11/2018

Câu hỏi: Tôi mới chụp CT mạch vành về. Lúc tiêm thuốc cản quang, tôi thấy có 1 luồng nóng ran chạy vòng vòng trong người. Bác sĩ chỉ dặn về phải uống nhiều nước. Xin hỏi  thuốc cản quang có hại như thế nào ạ? Ngoài việc uống nước có cách nào giúp đào thải thuốc cản quang nhanh hơn không ạ?

 

(Minh Nguyên - Quận Bình Thạnh)

Trả lời: Thuốc cản quang có khả năng gây ra phản ứng thuốc với 3 cấp độ: Cấp (sau khi chích thuốc), muộn (trong khoảng 1 tuần) và rất muộn (sau khoảng 1 tuần). Ngoài ra, thuốc còn gây tổn thương, suy giảm chức năng thận. Với phản ứng thuốc (sốc thuốc) tức thì, nếu nhẹ, có thể nổi mề đay, phát ban, ngứa. Nặng hơn, bệnh nhân có thể khó thở, tụt huyết áp, ngưng hô hấp - tuần hoàn và có thể tử vong nếu không được cấp cứu kịp thời.

Suy chức năng thận diễn ra trong vòng 3 ngày sau khi chích thuốc cản quang (sau khi đã loại trừ những nguyên nhân khác). Phương pháp truyền dịch sẽ thải thuốc cản quang nhanh hơn, nhưng nếu bạn uống nước được thì vẫn có thể uống nhiều nước như bác sĩ dặn mà không cần thiết phải truyền dịch.

BS.CK2.  Nguyễn Đức Khang - Trưởng khoa Chẩn đoán hình ảnh, Bệnh viện Nhân dân 115

Các tin mới hơn
Các tin cũ hơn
Các tin đã đưa ngày
Tư vấn & Hỏi đáp
Cho em hỏi là trong 5 năm vừa qua em có đi chụp hình X-quang rất nhiều lần, cụ thể là 26 lần: 3 lần
Theo quy định, 1 người không được vượt quá 20 mSv mỗi năm. Bạn chụp Xquang...
Em mới xét nghiệm có bị HIV, cho em hỏi là: - Sau này em phải uống thuốc ARV vĩnh viễn, tức là
Em mới xét nghiệm HIV khẳng định dương tính cần phải điều trị thuốc ARV ngay...
Các biểu hiện cảnh báo bệnh tim mạch cần cấp cứu là gì? Cách xử trí?
Đau thắt ngực: bệnh nhân đau ngực dữ dội, cảm giác bị bóp nghẹt trong lồng...
Tôi mới chụp CT mạch vành về. Lúc tiêm thuốc cản quang, tôi thấy có 1 luồng nóng ran
Thuốc cản quang có khả năng gây ra phản ứng thuốc với 3 cấp độ: Cấp...